ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
โดนยึดรถไปแล้วครับ ต้องทำยังไงบ้างครับ (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: โดนยึดรถไปแล้วครับ ต้องทำยังไงบ้างครับ
โดนยึดรถไปแล้วครับ ต้องทำยังไงบ้างครับ 4 Years, 7 Months ago Karma: 0  
ขอเล่าความก่อนนะครับ

เมื่อปีที่แล้วอาผมจะซื้อรถ chev optra CNG แล้วเอกสารไม่ผ่าน (finance TANAชาด)
ก็เลยใช้ชื่อผมเป็นคนซื้อ แล้วอาเค้าจะเป็นคนค้ำประกันให้
ผมก็อ้ำ ๆ อึ้ง ๆ ตอบตกลงไป เอกสารก็ผ่าน แล้วก็ได้รถมา
โดยอาผมเป็นคนใช้ และจ่าย แต่ผมมีชื่อเป็นเจ้าของ

อาผมค้างค่างวดบ้าง จ่ายบ้างเรื่อย ๆ (ปกติจะค้างประมาณ 2 งวด
แล้วค่อยจ่ายมาเรื่อย ๆ สถานะก็เลยเหมือนค้าง 2-3 งวด ตลอด)
ก็มีเจ้าหน้าที่โทร.มาทวงผมด้วย ส่งเอกสารไปที่บ้าน ตจว.ด้วย
ซึ่งถ้าติดต่อกับผมเอง ผมจะแจ้งเค้าตรง ๆ ว่าผมไม่ได้ใช้รถ
อาเป็นคนใช้รถ แต่มีชื่อผมเป็นเจ้าของ ก็เลยให้เค้าโทร.ติดต่อกับอาเอาเอง
เค้าก็บ่นว่าต้องตามทุกเดือนเลย ผมก็บอกว่าผมก็ทำอะไรไม่ได้เหมือนกัน
เพราะผมไม่ได้ใช้รถ และอาผมบอกจะรับผิดชอบเอง (ผมบังคับอาผมไม่ได้)

ผ่านมา 1 ปี
เมื่อ 3 วันก่อน มีเจ้าหน้าที่โทร.มาหาผมอีก บอกว่าค้างค่างวดรถ 3 เดือนแล้ว
ผมก็บอกเหมือนเดิม ติดต่อกับอาผมเองเลย (เค้าบอกว่าทำเบอร์หายแล้ว ก็เลยให้เบอร์ไป)
แล้วก็ถามว่าถ้าอาผมจ่ายไม่ไหว จะเป็นยังไงต่อ
เค้าบอกว่า ก็ยึดรถ ขาย แล้วค่อยมาคุยกันอีกว่าเงินเหลือ หรือขาดอีกเท่าไหร่

เมื่อวานนี้อาผมพยายามติดต่อผมทั้งวัน เพิ่งได้คุยกันตอน 3 ทุ่ม บอกว่ามีคนมายึดรถไปแล้ว
คนยึดบอกว่าตัวผมให้ยึดไปได้เลย (อาบอกว่า พูดแบบนี้ตั้งแต่ตอนที่ติดต่อครั้งที่แล้ว)
ที่สำคัญตอนไปยึดเค้าอาศัยจังหวะถอดกุญแจรถ ช่วงที่อาผมลงจากรถ
บอกว่าค้างค่างวด ก็เลยจะมาทวง (บอกว่าผมให้มายึดได้เลย ซึ่งผมไม่เคยพูด)
เอาเอกสารให้อาผมเซ็น 2 แผ่น อาผมยังไม่เซ็น พยายามถามว่ารวมเท่าไหร่
ต้องทำยังไงบ้าง เค้าบอกว่าต้องเซ็นก่อน แล้วจะได้อธิบายได้ว่าต้องทำยังไงบ้าง
คือไม่ให้รายละเอียดอะไรเลย บอกว่าเซ็นก่อนจะได้บอกรายละเอียดได้
อาผมก็ดันเซ็นไปจริง ๆ น่ะสิครับ (โอ้ พระเจ้า จอร์จ คิดได้ไงเนี่ย)
เค้าก็เอารถไปแล้วก็ให้เบอร์ติดต่อมา

พออาผมติดต่อไป เค้าบอกว่าต้องเอาเงินที่เหลือทั้งหมด (ที่ยังต้องผ่อนอีก 4 ปี) มาจ่ายเท่านั้น
คุณเป็นคนค้ำประกัน ให้คนเช่าซื้อมาติดต่อก็แล้วกัน
ผมติดต่อไปถามรายละเอียดว่า ถ้าผมต้องการเอารถออกมาใช้เองต้องทำอย่างไรบ้าง
ผมจ่ายเอง เป็นชื่อผม
เค้าบอกว่าประวัติคุณไม่ดี คนใช้รถเค้าจ่ายไม่ตรง จ่ายช้าตลอด
ถ้าอยากได้ต้องจ่าย ดังนี้
1. ค่างวดที่ค้าง 3 เดือน 3 x 15,240 = 45,720 บาท
2. ค่างวดล่วงหน้า 5 เดือน 5 x 15,240 = 76,200 บาท (ส่วนนี้ถ้าจ่ายแล้ว
ก็ไม่ต้องจ่ายไปอีก 5 เดือน ค่อยจ่ายงวดต่อไปอีกทีเดือนที่ 6)
3. ค่าติดตามรถ 7,000 บาท
4. ค่ายกเลิกสัญญา 10,700 บาท
5. ค่าอะไรก็ไม่รู้ผมฟังไม่ทัน 953 บาท
6. ค่าปรับ + ดอกเบี้ย ค้างจ่าย 12,840 บาท
7. ค่าที่จอดรถ 200 บาท
ผมบวกรวมแล้วทั้งหมด 153,613 บาท เจ้าหน้าที่เค้าให้เวลา 15 วัน นับจากที่ยึดรถ

ผมคุยกับอาผมแล้ว คงจะหาเงินตามที่บอกไม่ไหว
เค้าจะให้ผมคุยประมาณว่าผมจะเอารถออกมาใช้เอง ผ่อนต่อเอง ต้องทำอย่างไรบ้าง
คืออาผมบอกว่าเค้าต้องการผ่อนต่อ (เพราะผ่อนมา 1 ปีแล้ว เสียดายที่จ่ายไป)
เค้าไม่ทิ้งแน่ ๆ เพียงแต่คงจะมีจ่ายช้าเรื่อย ๆ
ผมคุยกับ salesman (TANAชาด) ที่ขาย finance ให้แล้ว
เค้าบอกว่าเพิ่งจะค้าง 2 เดือน เข้าเดือนที่ 3 ยังไม่มีสิทธิ์ยึดรถ
จะยึดรถได้ต้องค้าง 3 เดือน ผ่านไปอีก 30 วัน

มีวิธีไหนที่จะเอารถมาใช้ได้บ้างครับ ผมลองโทร.คุยกับเจ้าหน้าที่แล้ว (คนที่ให้เบอร์ไว้ติดต่อ)
เค้าไม่ยอมท่าเดียว (รถอยู่ในมือเค้าแล้วนี่นา) ผมจะขอจ่ายเฉพาะที่ค้าง แล้วค่อย ๆ ผ่อน
ต่อไปเรื่อย ๆ ก็ไม่ได้ ต้องจ่ายตามที่บอกด้านบนอย่างเดียว

ถ้าฟังจากที่ salesman บอกหมายถึงว่าเค้ายึดรถก่อนเวลาที่กำหนด
เราสามารถใช้ข้อนี้ในการขอคืนได้รึเปล่าครับ
แล้วข้อความที่เค้าบอกอาผมว่าผมให้ยึด ทั้ง ๆ ที่ผมไม่ได้พูด จะเอามาเป็นข้ออ้างได้รึเปล่าครับ

ข้อเสียเปรียบตอนนี้คือ อาผม (ซึ่งเป็นผู้ค้ำประกัน) ได้เซ็นมอบรถไปให้เค้าแล้ว
ผมยังจะมีหนทางในการต่อรองอะไรได้อีกรึเปล่าครับ
เงิน 153,613 หาไม่ได้ภายใน 15 วัน หรอกครับ
ถึงรถขายทอดตลาด ยังไงก็ไม่หมดหนี้อยู่ดี ต้องโดนทวงส่วนที่เหลืออยู่แล้ว

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
wijin ()
User Offline Click here to see the profile of this user
Re:โดนยึดรถไปแล้วครับ ต้องทำยังไงบ้างครับ 4 Years, 7 Months ago Karma: 1  
QUOTE:
ข้อเสียเปรียบตอนนี้คือ อาผม (ซึ่งเป็นผู้ค้ำประกัน) ได้เซ็นมอบรถไปให้เค้าแล้ว

จะหนักก็ตรงนี้แหละครับ แต่ยังไงก็ตาม ชื่อคนผ่อนก็ยังเป็นชื่อคุณไม่ใช่หรือครับ

ไอ้เรื่องยึดนี่ไม่มีสิทธิ์อยู่แล้ว..ประมาณว่าพวก finance ไม่ได้เป็นเจ้าของรถตั้งแต่แรก ไม่ใช่สัญญาเช่าชื้อ แต่เป็นสัญญากู้เงินครับ ใช้ข้อนี้ในการแก้ต่างน่าจะได้
ลองหากระทู้เก่า ๆ ดูนะครับมีอธิบายไว้ละเอียด (ผมขี้เกียจหา)
ไปแจ้งความไว้ก่อนก็ได้ครับ เผื่อจะปรึกษาตำรวจไปด้วย

ถ้ายังไม่เข้าใจ เดี๋ยวรอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบก็แล้วกันครับ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:โดนยึดรถไปแล้วครับ ต้องทำยังไงบ้างครับ 4 Years, 7 Months ago Karma: 0  
มันพลาดตรงที่ให้เขาเอารถไปแล้วนี่แหละครับ

สำหรับ GE ที่ผมเคยใช้บริการอยู่

1. หาเงินค่างวด 3 งวด เตรียมเคลียร์
2. ค่าติดตาม (ค่ายึดรถ)
3. ค่าเบ็ดเตล็ด ประมาณ 5000 บาท

เข้าไปคุยกับฝ่ายติดตามครับ แล้วจ่ายเงินค่างวดที่ค้าง พร้อมค่าติดตาม ให้ครบ แต่ส่วนใหญ่เจ้าหน้าที่พวกนี้มักเล่นแง่ครับ ไม่ยอมให้เราอาจจะขอนั่น ขอนี่ นิดหน่อย ลองคุยดู ส่วนการยกเลิกสัญญา เขาไม่ทำหรอกครับ เพราะแบ็งค์เขาอยากได้เงินสด ไม่ใช่เอารถมาจอดไว้ รอขายทอดตลาด

เอาไปเป็นแนวทางนะครับ เอาใจช่วยครับ สู้ ๆ

Re:โดนยึดรถไปแล้วครับ ต้องทำยังไงบ้างครับ 4 Years, 7 Months ago Karma: 4  
อ่ะนะใจเย็นๆ...

เขาจะสามารถยกเลิกสัญญากับเราได้ในกรณีที่เราขาดการผ่อนติดต่อกัน 3 เดือน...
โดยที่เขาได้มีการบอกกล่าวเราภายในระยะเวลาอย่างน้อย 30 วันนับแต่วันที่เราได้หนังสือ...

ถ้าคุณยังอยากได้รถต้องไปเจรจาไกล่เกลี่ยกะเขาจะได้ไม่ต้องยกเลิกสัญญา...

ส่วนที่ต้องเสียจริงๆก็ค่างวดที่ค้าง 3 งวด...
ค่าติดตามสามารถขอลดจากเขาได้เพราะกฎหมายกำหนดให้เพียงเท่าที่ผู้เช่าซื้อใช้จ่ายไปตามจ ิง
หรือตามความจำเป็นหรือเหตุผลอันสมควร...
ค่าปรับยึดตาม ธ.กรุงไทย MRR+10% ของจำนวนเงินที่ผู้เช่าซื้อผิดนัดชำระไม่ได้...
ค่าที่จอด...

ส่วนค่างวดที่ให้จ่ายล่วงหน้าน่ะ...ไม่มีแน่นอน (ขู่ไปงั้นแหล่ะ)

อะไรที่มันผ่านไปแล้วแก้ไขไม่ได้ก็ช่างมันไป...
อย่าไปโกรธคุณอาเลยค่ะ...(เข้าใจว่ากลืนไม่เข้าคายไม่ออกจิงๆ )

เอาเป็นว่า...ตั้งสติ
แล้วโทรไปปรึกษากะไฟแนนซ์ไวๆ...ดีกว่าค่ะ

Re:โดนยึดรถไปแล้วครับ ต้องทำยังไงบ้างครับ 4 Years, 7 Months ago Karma: 4  
pikolo อ้างอิงข้อความ:
QUOTE:
ค่าติดตามสามารถขอลดจากเขาได้เพราะกฎหมายกำหนดให้เพียงเท่าที่ผู้เช่าซื้อใช้จ่ายไปตามจ ิง
หรือตามความจำเป็นหรือเหตุผลอันสมควร...

ขอแก้เป็น...

ค่าติดตามสามารถขอลดจากเขาได้เพราะกฎหมายกำหนดให้เพียงเท่าที่ผู้ให้เช่าซื้อใช้จ่ายไปตามจริงหรือตามความจำเป็นหรือเหตุผลอันสมควร...

Re:โดนยึดรถไปแล้วครับ ต้องทำยังไงบ้างครับ 4 Years, 7 Months ago Karma: 0  
ขอบคุณทุกความเห็นมากนะครับ
จริง ๆ แล้วผมไม่โกรธอาหรอกครับ ก็เข้าใจแหละ
ผมก็คิดเหมือนกันว่า ผ่านแล้วก็แล้วไป มาช่วยกันหาทางแก้ดีกว่า

เอ่อ ไม่ทราบว่ามีใครพอจะมีเบอร์โทรศัพท์ ของทนายที่มีความรู้ด้านนี้รึเปล่าครับ
ว่าจะโทร.ไปขอคำปรึกษาน่ะครับ

อีกอย่างที่ควรไปแจ้งความ ต้องแจ้งความว่ายังไงดีครับ มีเจ้าหน้าที่มายึดรถโดยไม่สมควรรึเปล่าครับ
เป็นข้อหาอะไรครับ

เดี๋ยวรออ่านความเห็นอื่น ๆ ต่อ

Go to top Post Reply