ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
รบกวนช่วยแนะนำก่อนขึ้นศาล นัดไกล่เกลี่ย 31 ส.ค.นี้ (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: รบกวนช่วยแนะนำก่อนขึ้นศาล นัดไกล่เกลี่ย 31 ส.ค.นี้
รบกวนช่วยแนะนำก่อนขึ้นศาล นัดไกล่เกลี่ย 31 ส.ค.นี้ 4 Years, 11 Months ago Karma: 0  
รบกวนขอคำแนะนำก่อนขึ้นศาลครับ
เพิ่ง search เจอเว็บนี้ครับ เนื่องจากกำลังสงสัยว่าควรจะทำอย่างไรต่อดีหลังจากที่รับหมายศาล
ผมได้ฟังและได้อ่านหนังสือเรื่องเกี่ยวกับหนี้บัตรเครดิตตอนช่วงที่มีปัญหาซึ่งช่วงนั้น ครียดมาแต่พอได้รู้ว่าเราควรหยุดจ่ายแล้วค่อยรอเขาฟ้องเพื่อรอไกล่เกลี่ยทำให้เริ่มหยุ ชำระหนี้บัตรทั้งหมด ผ่านมาปีครึ่งก็เลยได้รับหมายศาลหมายแรก เป็นของกสิกรไทยครับ
ยอดฟ้องคือ 49,012.25 บาท แยกเป็น
- เงินต้น 38,324.48 บาท
- เบี้ยผิดนัดชำระ 4,513.88 บาท
- ดอกเบี้ยปรับร้อยละ 20 ต่อปี 6,173.89 บาท
จากเอกสาร ยอดจ่ายบัตรครั้งสุดท้ายคือ 20 มี.ค. 51 โดยมียอดใช้จ่ายสุดท้าย 8 เม.ย. 51
หลังจากนั้นไม่ได้ใช้จ่ายอีกแต่ยังมีการคิดเบี้ยผิดนัดชำระต่ออีกประมาณ 6 เดือนจนเขายกเลิกบัตร
สาเหตุที่ไม่จ่ายนั้นสาเหตุหลักคือ หนี้หลายบัตร หมุนไม่ทัน
ส่วนสาเหตุรองคือ โดนบริษัทเดิมไม่จ่ายเงินเดือนโดยไม่จ่ายตั้งแต่เดือน มี.ค. 51 และมาลาออกจากบริษัทเมื่อวันที่ 20 พ.ค. 51 ซึ่งบริษัทเดิมค้างจ่ายเงินเดือน 3 เดือน
จากนั้นจึงไปขึ้นทะเบียนว่างงานเมื่อวันที่ 25 มิ.ย. 51 รับเงินชดเชย 2 เดือน
ส่วนบริษัทเดิมได้แจ้งเรื่องไว้กับสำนักแรงงานเขต ได้รับเงินเดือนค้างจ่าย 1 เดือน ประมาณเดือน ก.ค. 51 ส่วน 2 เดือนที่เหลือได้รับเมื่อเดือน พ.ย. 51 ซึ่งมีเอกสารใบลาออก หนังสือขึ้นทะเบียนว่างงานครับ

มีคำถามดังนี้
1. วันนัดไกล่เกลี่ยที่ศาล 31 ส.ค. นี้ ต้องการจะสู้คดี ต้องทำอย่างไรบ้าง เช่น ต้องมีทนายหรือไม่ ถ้าไม่มีหาได้จากไหน, ต้องเขียนคำให้การต้องทำอย่างไร ฯลฯ
2. จากสาเหตุเรื่องการไม่จ่ายเงินเดือนของบริษัทเดิมสามารถใช้สาเหตุและเอกสารดังกล่าวสู้ค ีได้หรือไม่
3. เรื่องเบี้ยผิดนัดชำระที่ทางกสิกรคิดเพิ่มต่อมาอีก 6 เดือนจะสามารถเป็นเหตุให้สู้คดีได้หรือไม่

รบกวนผู้รู้ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ หรือ ทิ้งอีเมลหรือเบอร์ติดต่อจะเป็นพระคุณ
หากมีคำแนะนำอื่นๆ ก็รบกวนช่วยเพิ่มเติมให้ด้วยครับ
emagine_x

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:รบกวนช่วยแนะนำก่อนขึ้นศาล นัดไกล่เกลี่ย 31 ส.ค.นี้ 4 Years, 11 Months ago Karma: 27  
ตามลิงค์ข้างล่างด่วน
http://debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&Itemid=10&func=view&catid=2&id=19558#19573

เจอลิงค์อื่นๆตามไปอ่านให้หมด

จะสู้คดีคุณจะสู้เรื่องอะไร ไปสวนลุมได้ไหม http://debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1396

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:รบกวนช่วยแนะนำก่อนขึ้นศาล นัดไกล่เกลี่ย 31 ส.ค.นี้ 4 Years, 11 Months ago Karma: 0  
ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำ

Re:รบกวนช่วยแนะนำก่อนขึ้นศาล นัดไกล่เกลี่ย 31 ส.ค.นี้ 4 Years, 11 Months ago Karma: 27  
ยินดีครับ ระหว่างรออ่านให้เยอะนะครับ อ่านกระทู้ปักหมุดในภาพด้วยนะครับ

Re:รบกวนช่วยแนะนำก่อนขึ้นศาล นัดไกล่เกลี่ย 31 ส.ค.นี้ 4 Years, 11 Months ago Karma: 0  
ได้ดูเอกสารเพื่อเตรียมตัวก่อนขึ้นศาลวันพรุ่งนี้อย่างละเอียดแล้วครับ
ในเอกสารค่าใช้จ่ายบัตรนั้น พบว่ามีการคิดเบี้ยผิดนัดชำระต่ออีก 5 เดือนหลังจากที่ใช้จ่ายครั้งสุดท้าย และ คิดดอกเบี้ยปรับจากยอดใช้จ่ายครั้งสุดท้ายอีกรอบที่ดอกเบี้ยร้อยละ 20 ต่อปี และมีการปรับดอกเบี้ยจากร้อยละ 18 ต่อปีเป็น ร้อยละ 20 ต่อปี เมื่อเดือนก.ค.50
มีข้อสงสัยว่า
1. การคิดเบี้ยผิดนัดชำระแล้วคิดดอกเบี้ยจากยอดเงินต้นอีกครั้ง ถือเป็นการคิดดอกเบี้ยซ้ำซ้อนหรือไม่
2. การปรับดอกเบี้ย จากร้อยละ 18 ต่อปีเป็นร้อยละ 20 ต่อปีเป็นไปตามข้อกำหนดของธนาคารแห่งประเทศไทยหรือไม่
3. สามารถเจรจาลดดอกเบี้ยที่อาจจะไม่ถูกต้องข้างต้นนี่ได้หรือไม่ หรือต้องให้ศาลพิจารณา
4. สาเหตุข้างต้นจะสามารถขอเลื่อนศาลไปก่อนได้หรือไม่
5. จะสามารถเป็นเหตุให้สู้คดีเพื่อขอลดดอกเบี้ยดังกล่าวได้หรือไม่
รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ไม่มีใครตอบคุณได้ครับเพราะไม่เห็นหมายศาลของคุณ ผมถึงได้แนะนำให้ไปสวนลุมเพราะมีคุณอาซึ่งเบ็นทนายคอยให้คำปรึกษา

แต่คุณขึ้นศาลพรุ่นี้แล้ว แนะนำให้ไปศาลแล้วขอเลื่อนเพื่อเจรจากับเจ้าหนี้ แต่ที่จริงเราต้องการเวลาเพื่อเอาคดีไปให้คุณอาเผื่อจะมีประเด็นอะไรพอสู้ได้

ก่อนอื่นขอช่วยคุณด้วยกานเอาลิงค์มาให้

คุณเห็นลิงค์อื่นๆก็ตามไปอ่านให้หมด อ่านหมดแล้วค่อยเข้ามาถามใหม่นะครับ
http://debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&Itemid=10&func=view&catid=2&id=19558#19573

Go to top Post Reply